คู่มือการเลือกเหล็กกล้าเครื่องมืองานร้อนสำหรับผู้ซื้อทั่วโลก|H13, H11, H21 การเปรียบเทียบการหล่อและการตีเหล็ก

Aug 03, 2026 ฝากข้อความ

คู่มือการเลือกเหล็กกล้าเครื่องมืองานร้อนสำหรับลูกค้าต่างประเทศ

พิมพ์: หัวข้อสร้าง: 2026-08-01 อัปเดตแล้ว: 2026-08-01 แหล่งที่มา: [[raw/source-panjin-whitepaper]], [[raw/source-virat-h13-vs-h11]], [[raw/source-aobo-die-casting-selection]], [[raw/source-yansen-forging-die]], [[raw/source-lnv-international-specification]], [[raw/source-azom-tungsten-h21-h26]]

สารบัญ
  1. คู่มือการเลือกเหล็กกล้าเครื่องมืองานร้อนสำหรับลูกค้าต่างประเทศ
    1. บทสรุปผู้บริหาร
    2. การเลือกอย่างรวดเร็ว
      1. 1.1 การตัดสินใจ 30 วินาที (หากคุณรีบ)
      2. 1.2 การใช้งานแบบเต็ม × เมทริกซ์เหล็ก
    3. ส่วนที่ 2: การเลือกตามความต้องการของผู้ซื้อ
      1. เน้นงบประมาณ
      2. 2.2 เน้นความตาย-ชีวิต
      3. 2.3 เน้นความแกร่ง
      4. 2.4 สีแดง-เน้นความแข็ง
    4. ส่วนที่ 3: การเลือกตามเงื่อนไขการใช้งาน
      1. 3.1 อุณหภูมิแม่พิมพ์ × ​​เหล็ก
      2. 3.2 การโหลดแรงกระแทก
      3. 3.3 น้ำหล่อเย็น?
    5. ส่วนที่ 4: การจัดซื้อระหว่างประเทศ
      1. 4.1 แนวทางปฏิบัติที่ดีที่สุดในการอ้างอิงมาตรฐาน
      2. 4.2 การรับรองและการตรวจสอบ
      3. 4.3 บรรจุภัณฑ์และโลจิสติกส์
      4. 4.4 ข้อผิดพลาดทั่วไป

บทสรุปผู้บริหาร

คู่มือนี้ให้ข้อมูลแก่ผู้ซื้อในต่างประเทศ (อเมริกาเหนือ, ยุโรป, เอเชียตะวันออกเฉียงใต้, อินเดีย, ตะวันออกกลาง, ละตินอเมริกา)ปฏิบัติได้จริงและขับเคลื่อนด้วยโครงสร้างการตัดสินใจแนวทางการเลือกเหล็กกล้าเครื่องมืองานร้อนที่เหมาะสม มันรวมคำถามคลาสสิกสี่ข้อที่ผู้ซื้อถาม:ใบสมัครของฉันคืออะไร งบประมาณของฉันคือเท่าไร ฉันจะเสนอราคามาตรฐานใด และฉันควรตรวจสอบสิ่งใดก่อนจัดส่ง.

สิ่งสำคัญที่สุดเพียงอย่างเดียว:H13 / 1.2344 / SKD61 เป็นค่าเริ่มต้นของอุตสาหกรรมทั่วโลกสำหรับงานร้อนหากคุณไม่แน่ใจ ให้เริ่มด้วย H13 ~70% ของเหล็กกล้าเครื่องมืองานร้อนทั้งหมดที่จัดส่งทั่วโลกเป็นตระกูล H13


การเลือกอย่างรวดเร็ว

1.1 การตัดสินใจ 30 วินาที (หากคุณรีบ)

ใบสมัครของคุณ

ระบุสิ่งนี้

การกำหนดมาตรฐาน

หล่ออลูมิเนียม / Mg

H13 อีเอสอาร์

AISI H13 / DIN 1.2344 / JIS SKD61 / GB 4Cr5MoSiV1

หล่ออลูมิเนียม / Mg ต้นทุนที่ต่ำกว่า

H13(ธรรมดา)

เช่นเดียวกับข้างต้น

อลูมิเนียม/Mg หล่อตาย เสี่ยงต่อการแตกร้าว

H11

AISI H11 / DIN 1.2343 / JIS SKD6 / GB 4Cr5MoSiV

สังกะสีหล่อแบบระยะสั้น/ปานกลาง

P20

ดิน 1.2311 / GB 3Cr2Mo

หล่อทองเหลือง / ทองแดง

H21

AISI H21 / DIN 1.2581 / JIS SKD5 / GB 3Cr2W8V

การตีขึ้นรูปร้อน (ทั่วไป)

H13

เช่นเดียวกับข้างต้น

การตีร้อน (กระแทก / ค้อน)

H11หรือ5CrNiMo

AISI H11 / GB 5CrNiMo

การตีโลหะผสมอุณหภูมิสูง (Ti, Ni)

H21 / H22

เอไอเอส H21 / 1.2581

การอัดขึ้นรูปอลูมิเนียม

H13 อีเอสอาร์

AISI H13 / ดิน 1.2344

การอัดขึ้นรูปทองเหลือง

H21หรือH19(ส่วนแทรก)

เอไอเอสเอช21 / เอไอเอสไอเอช19

1.2 การใช้งานแบบเต็ม × เมทริกซ์เหล็ก

ดู: [[die-casting-selection]] · [[forging-die-selection]] · [[extrusion-tooling-selection]]


ส่วนที่ 2: การเลือกตามความต้องการของผู้ซื้อ

เน้นงบประมาณ

ตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุด:

P20 (1.2311)- สำหรับการหล่อด้วย Zn ระยะสั้น, บล็อกตัวจับยึด (ชุบแข็งแล้ว, ไม่ต้องใช้ HT)

5CrNiMo- สำหรับแม่พิมพ์ค้อนขนาดใหญ่ การตีแบบเปิด (โลหะผสมที่ต่ำกว่า=ต้นทุนที่ต่ำกว่า)

H11 (1.2343)- 10–ถูกกว่า H13 ถึง 20% สำหรับแอปพลิเคชันที่คล้ายกัน

H13 ธรรมดา (ไม่ใช่ ESR)- 20–ถูกกว่า H13 ESR ถึง 40% สำหรับประสิทธิภาพที่ใกล้เคียงกัน

หลีกเลี่ยงด้วยเหตุผลด้านงบประมาณ:

ESR พรีเมียม เว้นแต่ชีวิตที่ตายแล้วจะพิสูจน์ได้

H21 / H22 / H24 / H26 (แพง เครื่องยาก)

H41 / H42 / H43 (พิเศษ ระยะเวลารอคอยนาน)

2.2 เน้นความตาย-ชีวิต

ตัวเลือกยอดนิยม:

H13 ESR (1.2344 ESR / 8407)- อายุการใช้งานโดยรวมของแม่พิมพ์ที่ดีที่สุดสำหรับแม่พิมพ์หล่อ Al/Mg

การเคลือบไนไตรดิ้ง / PVD H13 +- ออกแบบทางวิศวกรรมพื้นผิวเพื่ออายุการใช้งานแม่พิมพ์ 2–5 เท่า

H19- สำหรับเม็ดมีดอัดขึ้นรูปทองเหลือง

เหล็กกล้าเครื่องมือ PM (ผงโลหะ)- เพื่อความแม่นยำและอายุการใช้งานสูงสุด

2.3 เน้นความแกร่ง

ตัวเลือกยอดนิยม:

H11 (1.2343)- มีความเหนียวดีกว่า H13 ทนทานต่อการแตกร้าว

5CrNiMo- ความเหนียวแรงกระแทกสูงสุด

H13 พร้อม V ที่ลดลง- โรงงานบางแห่งเสนอรุ่น H13 แบบลด V

2.4 สีแดง-เน้นความแข็ง

ตัวเลือกยอดนิยม:

H21 (1.2581)- สูงถึง 700 องศา ตัวเลือกอุณหภูมิสูงที่พบบ่อยที่สุด

H19- สำหรับงานทองเหลืองและงานร้อนสึกหรอสูง

H22 / H24 / H26- เพิ่มความกระด้างร้อน

H42- เมื่อจำเป็นต้องมีความต้านทานในการตรวจสอบความร้อนด้วย


ส่วนที่ 3: การเลือกตามเงื่อนไขการใช้งาน

3.1 อุณหภูมิแม่พิมพ์ × ​​เหล็ก

อุณหภูมิพื้นผิวแม่พิมพ์สูงสุด

แนะนำตระกูลเหล็ก

< 500°C

H10, H11, H13, P20

500–600 องศา

H11, H13, H19

600–700 องศา

H21, H22, H19

700–800 องศา

H22, H24, H26, H42

>800 องศา

H26, H42, H43 (พิเศษ)

3.2 การโหลดแรงกระแทก

ระดับแรงกระแทก

แนะนำเหล็ก

สูง (การตีค้อน)

5CrNiMo, H11

ปานกลาง (กดปลอม)

H13, H21

ต่ำ (การอัดขึ้นรูป)

H13, H21, H19

3.3 น้ำหล่อเย็น?

ระบายความร้อนด้วยน้ำ?

เลือก

หลีกเลี่ยง

ใช่ (การหล่อแบบอัลทั่วไป)

H10, H11, H13, H19

H21, H22, H24, H25, H26 (เสี่ยงต่อการแตกร้าว)

ไม่ (การหล่อแบบทองเหลือง/ทองแดง)

H21, H22, H26, H19

-

มีจำกัด/ไม่ต่อเนื่อง

H13 (ยอมรับได้)

-

⚠️ คำเตือนที่สำคัญ: เกรดทังสเตน (H21–H26)จะต้องไม่ระบายความร้อนด้วยน้ำระหว่างการให้บริการ นี่เป็นข้อผิดพลาดเดียวที่ผู้ซื้อในต่างประเทศมักทำเมื่อเปลี่ยนจาก H13 เป็น H21


ส่วนที่ 4: การจัดซื้อระหว่างประเทศ

4.1 แนวทางปฏิบัติที่ดีที่สุดในการอ้างอิงมาตรฐาน

✅ ทำ:

ระบุมาตรฐาน + เกรด + ปีที่ออกให้แน่ชัด

ตัวอย่าง: AISI H13 ตามมาตรฐาน ASTM A681-2015

ตัวอย่าง: DIN 1.2344 (X40CrMoV5-1) ตามมาตรฐาน EN ISO 4957:2017

ตัวอย่าง: JIS SKD61 ต่อ JIS G4404:2015

ตัวอย่าง: GB 4Cr5MoSiV1 ต่อ GB/T 1299-2014

ต้องมีใบรับรองการทดสอบโรงงาน (MTC) - EN 10204 3.1 ขั้นต่ำ 3.2 สำหรับวิกฤต

ระบุข้อกำหนดเพิ่มเติม:

ช่วงความแข็ง (เช่น อบอ่อนน้อยกว่าหรือเท่ากับ 220 HB; ชุบแข็งล่วงหน้า 30–34 HRC สำหรับ P20)

คะแนนรวม (เช่น ASTM E45 น้อยกว่าหรือเท่ากับ 1.5 บาง / 1.0 หนัก)

การทดสอบอัลตราโซนิกตามมาตรฐาน ASTM A388 หรือ SEP 1921

ขนาดเกรน (เช่น ASTM E112 มากกว่าหรือเท่ากับ 7)

การทดสอบการกัดแบบมาโคร

❌ อย่า:

อย่าพูดว่า "เทียบเท่ากับ H13" - ให้ตั้งชื่อมาตรฐานเฉพาะเจาะจงเสมอ

อย่าละเลยปีที่ออก

อย่ายอมรับ "มาตรฐานโรงงาน" โดยไม่ระบุชื่อข้อมูลจำเพาะพื้นฐาน

อย่ายอมรับ MTC โดยไม่มีหมายเลขแบทช์และความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับ

4.2 การรับรองและการตรวจสอบ

ระดับ

สิ่งที่ต้องการ

เมื่อจะใช้

มาตรฐาน

เอ็มทีซี TH 10204 3.1

ทุกออเดอร์

พรีเมี่ยม

MTC 3.1 + UT + การกัดมาโคร

คำสั่งซื้อ > 20,000 เหรียญสหรัฐฯ หรือวิกฤตร้ายแรง

ภารกิจที่สำคัญ

MTC 3.2 (บุคคลที่สามเป็นพยาน) + UT + มาโคร + การทดสอบทางกล

ความปลอดภัยด้านการบินและอวกาศ การแพทย์ ยานยนต์

ผู้ตรวจสอบบุคคลที่สามที่แนะนำ:

เอสจีเอ(สวิตเซอร์แลนด์ - มีอยู่ทั่วโลก)

บูโร เวอริทัส(ฝรั่งเศส-แข็งแกร่งในยุโรป เอเชีย แอฟริกา)

TÜV(เยอรมนี-แข็งแกร่งในยุโรป)

ดีเอ็นวี(นอร์เวย์ - แข็งแกร่งในด้านทางทะเล น้ำมันและก๊าซ พลังงาน)

อินเตอร์เทค(สหราชอาณาจักร - แข็งแกร่งในอเมริกา ยุโรป เอเชีย)

ซีซีไอซีแข็งแกร่งในการส่งออกของจีน)

4.3 บรรจุภัณฑ์และโลจิสติกส์

บาร์กลม: ลังไม้ส่งออกมาตรฐาน, พลาสติกห่อ, ฝาท้าย, สารดูดความชื้น

แท่งแบน/แผ่น: มัดรวมแถบเหล็ก ป้องกันขอบโฟม

การตีขึ้นรูป: การห่อแบบรายบุคคล + ลังแบบกำหนดเอง

การป้องกันพื้นผิว: น้ำมันป้องกันสนิม (กระดาษ VCI สำหรับการขนส่งทางทะเล)

เอกสารประกอบในการจัดส่งแต่ละครั้ง:

ใบกำกับสินค้าเชิงพาณิชย์

รายการบรรจุภัณฑ์

MTC (EN 10204 3.1 หรือ 3.2)

หนังสือรับรองแหล่งกำเนิดสินค้า (แบบฟอร์ม A, E, F, RCEP - อัตราภาษีพิเศษ)

หนังสือรับรองการประกันภัย

ใบตราส่ง/ใบสายการบิน

4.4 ข้อผิดพลาดทั่วไป

ระบุเฉพาะ "เทียบเท่า H13"→ โรงงานอาจจัดหาสินค้านอกมาตรฐาน อ้างอิงมาตรฐานเสมอ

ละเว้นข้อกำหนด ESR→ H13 ทั่วไปมีการผนวกรวมมากกว่า → อายุการใช้งานของแม่พิมพ์สั้นลง

การอ้างอิงโยงไม่ถูกต้อง→ เช่น ถามหา "SKD62" ซึ่งเป็น H12 ที่หายาก ไม่ใช่ H13 ทั่วไป

ไม่มีการตรวจสอบ MTC→ ไม่มีการตรวจสอบย้อนกลับ ไม่มีการเรียกร้องสิทธิด้านคุณภาพ

ความอดทนไม่ชัดเจน→ ± ควรระบุพิกัดความคลาดเคลื่อนของขนาด ความตรง พื้นผิวสําเร็จ

สภาวะการรักษาความร้อนไม่ถูกต้อง→ อบอ่อน กับ อบอ่อน กับ ชุบแข็งก่อน และ ชุบแข็ง - อย่าลืมระบุ

ส่วนสกุลเงินและราคา→ สำหรับคำสั่งซื้อจำนวนมาก ให้แก้ไขสกุลเงินและเพิ่มมาตราการเพิ่มราคาสำหรับความผันผวนของวัตถุดิบ

01-08-2026-08-01: 初始创建.综合 6 个 raw 来源.

ส่งคำถาม